Tài trợ bởi vatgia.com
huong toi tuong lai
Image
Chứng chỉ chuẩn kỹ năng công nghệ thông tin ic3, liên tục khai giảng lớp mới trong tháng, sinh viên có thể đi học ngay sau khi đăng ký
trung cap chinh quy
thac si
thac si
thac si
Đối tác liên kết
Nhà sách Đông Tây
Tin thể thao
Tìm việc làm

Sinh viên được hoãn nghĩa vụ quân sự đến khi tốt nghiệp

Sinh viên được hoãn nghĩa vụ quân sự đến khi tốt nghiệp
Theo quy định mới, những học sinh đỗ đại học sẽ phải thực hiện nghĩa vụ quân sự như thế nào?
Thông tư liên tịch 13/2013/TTLT- BQP-BGDĐT của Bộ Quốc phòng, Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định: Trường hợp công dân nhận được Lệnh gọi nhập ngũ và Giấy gọi nhập học vào các trường trong cùng một thời điểm, thì phải chấp hành Lệnh gọi nhập ngũ và không thuộc đối tượng được xét tạm hoãn gọi nhập ngũ


 
Giải thích từ Cục Quân lực (Bộ Tổng tham mưu, Bộ Quốc phòng):
 
Thực hiện theo Luật Nghĩa vụ quân sự (NVQS) năm 1981 sau khi được sửa đổi, bổ sung năm 1990, 1994 và 2005 được Quốc hội khóa XI kỳ họp thứ 7 thông qua ngày 14/6/2005, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 38/2007/NĐ-CP ngày 15/3/2007 về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ.
 
Bộ Quốc phòng và Bộ Giáo dục và Đào tạo đã ban hành Thông tư liên tịch số 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT ngày 13/9/2011 hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 38/2007/NĐ-CP ngày 15/3/2007 và Thông tư liên tịch 13/2013/TTLT- BQP-BGDĐT ngày 22/1/2013 sửa đổi một số điều Thông tư liên tịch số 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT ngày 13/9/2011 hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 38/2007/NĐ-CP.
 
Tại điểm đ, Khoản 1, Điều 1 Thông tư liên tịch 13/2013/TTLT- BQP-BGDĐT ngày 22/01/2013 quy định như sau: “Công dân đang học tập tại các trường quy định tại Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 1 Điều này được tính từ ngày công dân đã làm xong thủ tục nhập học và đang học tập tại trường. Trường hợp công dân nhận được Lệnh gọi nhập ngũ và Giấy gọi nhập học vào các trường trong cùng một thời điểm, thì phải chấp hành Lệnh gọi nhập ngũ và không thuộc đối tượng được xét tạm hoãn gọi nhập ngũ”.
 
Theo quy định nêu trên, trong cùng một thời điểm được hiểu là: Trong thời gian gọi công dân nhập ngũ, tính đến ngày giao nhận quân được ghi trong Lệnh gọi nhập ngũ, nếu công dân nhận được Giấy báo nhập học sau đó nhận được Lệnh gọi nhập ngũ hoặc ngược lại thì phải thực hiện Lệnh gọi nhập ngũ. Trong trường hợp Giấy báo nhập học quy định thời gian nhập học trước thời gian giao nhận quân thì công dân vẫn phải thực hiện Lệnh gọi nhập ngũ.
 
Tuy nhiên, theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự đã được Quốc hội khóa XIII kỳ họp thứ 9 thông qua ngày 19/6/2015 thì không còn đối tượng nêu trên vì: Thực hiện hàng năm gọi công dân nhập ngũ một lần vào tháng 2 hoặc tháng 3.
 
Do đó, công dân đỗ cao đẳng, đại học sẽ được học tập và tạm miễn gọi nhập ngũ cho đến khi hoàn thành khóa học sẽ được gọi nhập ngũ (Độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi).

Theo Dân trí
Tin cùng chuyên mục
popup hoc chung chi
popup lien thong tu tc len dh
trung cap hoc toi
Tuyển sinh trung cấp hệ 1 năm
Đào tạo chứng chỉ
Show
Hide
Close
Trường Trung cấp Công nghệ và Quản trị Đông Đô (DongDoCTM)
VP Trung tâm
Nhà E21/68, Trung Kính, Yên Hoà, Cầu Giấy, Hà Nội.
VP Tuyển sinh
Số 6, ngõ 97 Phạm Ngọc Thạch, Kim Liên, Đống Đa, Hà Nội
Điện thoại:
04. 3784. 2404 – 04. 3574 5017 - 04. 3785 8254
Fax:
04.6269.4185
Thiết kế bởi www.webvietnam.vn
Thống kê truy cập